Dùng chứng minh thư hết hạn có bị phạt 500.000 đồng?

Vũ Hạnh
Trường hợp chứng minh nhân dân/căn cước công dân đã hết hạn nhưng không thực hiện việc cấp đổi thành căn cước công dân mới theo quy định sẽ bị phạt.

Luật sư Phạm Thanh Hữu - Đoàn luật sư TP.HCM tư vấn, theo điểm b, khoản 1, điều 10, Nghị định 144/2021/NĐ-CP, từ ngày 1/1/2022, phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân.

dung chung minh thu het han co bi phat 500000 dong

Hình minh họa.

Như vậy, trường hợp chứng minh nhân dân/căn cước công dân đã hết hạn nhưng không thực hiện việc cấp đổi thành Căn cước công dân mới theo quy định sẽ bị phạt theo mức nêu trên (trước đây, tại điểm b, khoản 1, điều 9, Nghị định 167/2013/NĐ-CP, hành vi không thực hiện đúng quy định của pháp luật về cấp mới, cấp lại, đổi chứng minh nhân dân chỉ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng).

Căn cứ Điều 2, Nghị định 05/1999/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung năm 2007, năm 2013), Chứng minh nhân dân có giá trị sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp.

Căn cứ khoản 2, Điều 38, Luật Căn cước công dân năm 2014, chứng minh nhân dân đã được cấp trước ngày 1/1/2016 vẫn có giá trị sử dụng đến hết thời hạn theo quy định; khi công dân có yêu cầu thì được đổi sang thẻ căn cước công dân.

Căn cứ Điều 21, Luật Căn cước công dân năm 2014, thẻ căn cước công dân phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi.

Trường hợp thẻ căn cước công dân được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định nêu trên thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.